Author Topic: ลาว - เวียดนามเหนือ : Dien Bien Phu - Meo Vac - Dong Van - Bac Ha - Sa Pa  (Read 12208 times)

ReeADV

• Sr. Member
  • ชอบกด Like+ 19
    • View Profile
  • BMW รุ่นที่ใช้ : R1200gsa
  • ปี: 2014
น่าไปมากครับหมอ  ;D

FU ALONE24

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ 1
  • BMW รุ่นที่ใช้ : r1200adv
  • ปี: 09
สุดยอดคับพี่หมอ เป็นเส้นทางที่ผมอยากไปมากกกก

phongudon

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ 0
  • BMW รุ่นที่ใช้ : gs
  • ปี: 2008
..ขอบคุณท่าน.จขกท.ที่นำภาพสวยๆมาให้ดูครับ.สุดยอดน่าไปมากๆ

Thungyai06

• Full Member
  • ชอบกด Like+ 6
  • My Heart Adventure
Day 8 , 9 และ 10 : Sa Pa (Sunny Mountain Hotel)

http://goo.gl/maps/iX1Gh

หลังจากที่พวกเราเหนื่อย-ล้า มาหลายวัน เนื่องจากด้วยสภาพเส้นทางที่บอกว่า มันเป็นทางสำหรับรถ Style Touring-Adventure Bike จริงๆ ครับ แต่สำหรับ HD Road Glide ต้องขอบอกว่า เหนื่อยมากๆ ครับ...แต่นายไช้ X-Bone มีแอบเหน็บนิดๆ ครับ...ว่า " มีเส้นทางที่ตรงๆ สัก 100 เมตร และ ไม่มีหลุม ไม่มีโคลน...มีมั๊ยวะ ? "  55555
ผมบอกได้เลยว่า...อารมณ์ ตอนขี่ตอนนั้นก็คิดอีกแบบ หนึ่ง...แต่ผมเชื่อได้เลยว่า หลังจากกลับถึงบ้าน...ไม่นาน เดี๊ยวมีเสี้ยนนนนนนนน อีก
พวกเราเดินทางมาถึง Sa Pa 16.00 น. ครับ  ทุกๆคนจะได้ Relax ให้เต็มที่เลยครับ มีเวลาอยู่ที่ Sa Pa 3 คืน 2 วัน เต็มๆ และ วันนี้ได้นัดกันทานมือเย็นฉลอง กันอีกแล้วครับ ที่ห้องอาหารชั้น 9 ของโรงแรม Sunny Mountain Hotel
ก่อนเวลานัดทานมื้อเย็นกัน...ผมพอมีเวลาว่างเล็กน้อยครับ ก็ได้เดินสำรวจเมือง Sa Pa นิดหน่อย

เราจะเห็นรอยยิ้ม...ทุกๆคนที่เป็นนักช็อป ทั้งหลายจริงๆ เล้ยยยยยยยย...
มันคนละแนว...กับผม 55555

ที่ Sa Pa จะมีร้านขายเสื้อ กางเกง รองเท้า และ อุปกรณ์เกี่ยวกับการปีนเขา เยอะมากมาย หลายร้าน และต้องเป็น Brand ดัง The North Face ด้วยนะครับ
ต้องต่อรองราคา เยอะๆเลยครับ...นะ คุณเอ้...นะ หึ หึ

เดินไปทะเลสาบเล็กๆใจกลางเมือง Sa Pa

เดินกลับมาผ่านโบสถ์...เริ่มมืดแล้วครับ แสงไฟที่โบสถ์ก็เปิดพอดี เปลี่ยนสีไปมาเขียว ส้ม ม่วง แดง เหลือง
ก็ใช้ขาตั้งกล้องครับ แล้วรอลุ้นว่าจะได้สีอะไร ?

เลยเวลานัด ทานมื้อเย็นกันแล้วครับ...เพลินไปหน่อย ได้ยินเสียง ว.แดง เรียกแล้วครับ
ฉลองกันหน่อยครับ...ค่ำคืนที่อากาศเย็นสบาย ประมาณ 14-16 C ที่ Sa Pa

ฝันดีครับ...Sa Pa คืนแรก
www.clubversysthailand.com
Once You ride OFF ROAD
You will never want to go ON ROAD again

CVT 14

Thungyai06

เมือง Sa Pa...ตั้งอยู่ทางทิศเหนือของประเทศเวียดนาม ใกล้กับชายแดนจีน ห่างจากกรุงฮานอย ประมาณ 350 km. อยู่ในจังหวัด Lao Cai
สูงประมาณ 1,650 เมตร จากระดับน้ำทะเล มีอากาศหนาวเย็นตลอดปี ทำให้เพาะปลูกพืช ผักผลไม้เมืองหนาวได้ดี และ เป็นดินแดนแห่งขุนเขา ที่มีความหลากหลายของชาติพันธุ์มากที่สุดในประเทศเวียดนาม
ซึ่งในอดีตเมือง Sa Pa เคยถูกให้สร้างขึ้นเป็นเมืองตากอากาศของชาวฝรั่งเศส ที่เข้ามาปกครองในสมัยยุคอาณานิคม ในปี พ.ศ. 2465
รายละเอียดมากกว่านี้...เพื่อนๆ ไปหาอ่านเอาเองนะครับ

Plan วันนี้...ทางคุณส้ม Travel @ World นัดพวกเราไว้ 09.00 น. จะพาไปเที่ยวหมู่บ้าน Cat Cat , ทานเมื้อเที่ยงปลาเซลมอน ที่ Thac Bac (Silver Waterfall)

ซิน จ่าว...Sa Pa
ห้องอาหาร Terrace ชั้น 9 ของ Sunny Mountain Hotel จะมองเห็นวิวของเทือกเขา Hoang Lien Mountain และ จะมียอดเขาสูงสุดคือ ยอด Fansipan (3,143 m.)

โตโต้...หน้าโรงแรม Sunny Mountain Hotel
ซึ่งฉากหลังคือ HD Road Glide อยู่บนหลังรถกระบะ มาหลายวัน ตั้งแต่ออกจากเมือง Nghia Lo
ซึ่ง...มันกำลังจะฟื้นคืนชีพ...อีกครั้ง 55555

ชาวเขา...มารอขายของนักท่องเที่ยวแต่เช้า เลยครับ

นั่งรถมินิบัส Hyundai ไปหมู่บ้าน Cat Cat
วันนี้...ท้องฟ้าเป็นใจ ฟ้าเปิด แสงแดดแรงดีเหลือเกิน...ครับ

โอโหววววววว...พอลงจากรถมินิบัส ได้...ก็ช็อปอีกแล้วครับ

การเดินเที่ยวหมู่บ้าน Cat Cat นั้น...ต้องเดินลง ไปถึงน้ำตกข้างล่าง แล้วก็เดินขึ้นอีกทางหนึ่งครับ
" เหนื่อยโคตร "

ดูรูปกันไปเรื่อยๆ นะครับ...

คุณเอ้...คะ จะซื้ออะไร ? อีกคะ ?    ::)

บางคนก็ออก อาการแปลกๆ หลังจากที่อดขี่ HD Road Glide มาหลายวัน
2 วัน เต็มๆที่ Sa Pa พวกเราจะพยายาม จนสุดความสามารถที่จะปลุกผี HD Road Glide ให้ได้...อิ อิ

ถึงน้ำตก...ล่างสุดที่หมู่บ้าน Cat Cat
ถ่ายรูปรวมกันก่อน...แล้วเดินขึ้นอีกทางหนึ่ง...ครับ

อิจฉาจังครับ " หมอต่าย และ หมอหลุยส์ "
You will never want to go ON ROAD again

CVT 14

Thungyai06

หลังจากเดินเที่ยวหมู่บ้าน Cat Cat เหนื่อย...ก็ได้เวลาอาหารมื้อกลางวัน แล้วครับ
มื้อนี้...เป็นเมนูปลาเซลมอน ครับ
ซึ่งเค้าเลี้ยงปลาเซลมอน โดยอาศัยน้ำที่สะอาด และ เป็นธรรมชาติ จากน้ำตก Thac Bac (Silver Waterfall)
ไปดูบ่อเลี้ยงปลาเซลมอน...กันครับ...แล้วค่อยไปกินปลาเซลมอน

บริเวณ ร้านอาหารปลาเซลมอน...ด้านหลังไกลๆ โน้นนนนน...คือ น้ำตก Silver (Thac Bac)

บ่อเลี้ยงปลาเซลมอน

เมื่อดูบ่อเลี้ยงปลาเสร็จแล้ว...คราวนี้ผม บุกถึงครัว...เลยครับ

เพื่อนๆ ต้องหาโอกาส...มาทานปลาเซลมอนที่ Thac Bac : Sa Pa ให้ได้นะครับ

เมื่อท้องอิ่ม...ก็เดินทางไปที่ถนนที่สูงที่สุดของเวียดนาม...ครับ ความสูงประมาณ 1,900 เมตร จากระดับน้ำทะเล
เด็กๆ วัยรุ่นชาวเวียดนาม กำลัง Selfie อยู่พอดีครับ...จัดไป อิ อิ

ตามด้วยรูปหมู่...พวกเรา

ขากลับ...แวะเที่ยวน้ำตก Silver (Thac Bac)
ต้องเดินขึ้นไปอีก...พร้อมขาตั้งกล้อง...เหนื่อยโคตร

-----------------------------------------------------------------------

หลังจากเที่ยวน้ำตก Silver
รถมินิบัส ก็พาพวกเรามาส่งในตัวเมือง Sa Pa...เป็นช่วง Free Time ครับ ใคร ? อยากไปไหน ? ก็ตามสะดวก แล้วค่อยมาพบกันมื้อเย็น 19.00 น.
ส่วนขาช็อป...ทั้งหลายก็ยิ้มระรื่น เลยครับ
ตัวผมเองนั้น...เลือกทางยากครับ...คืออยากจะไปหามุมที่มองเห็นเมือง Sa Pa ทั้งหมด...ก็ต้องเลือกเดินขึ้นยอดเขาอีกแล้วครับ
ยอดเขา Hamrong Mountain...

ทางขึ้นยอดเขา Hamrong

หมอหลุยส์ และ หมอต่าย...บริเวณทางขึ้นยอดเขา Hamrong Mountain

ผมเดินขึ้นเรื่อยๆ ครับ แต่ก็ต้องไปให้ทันก่อนพระอาทิตย์ตกดิน...
กลัวเวลาขาลงมาจากยอดเขา จะมองไม่เห็นทาง เพราะไม่ได้เตรียมไฟฉาย...ไปด้วยสิครับ

ระหว่างทาง...ชื้นมากครับ พวกมอร์สขึ้นเขียวไปหมด

และแล้ว...รางวัลแห่งความพยายาม...ก็ปรากฏตรงหน้าผม...
มองเห็นเมือง Sa Pa อยู่เบื้อล่าง

หลังเดินลงมา...จากยอดเขา Hamrong ก็ได้รูปร้านค้าขายเสื้อ รองเท้า The North Face ซึ่งมีมากมายหลายร้าน
ต้องเลือก และ ต่อรอง ราคา กันเองนะครับ

เอ๊ะ...เอ๊ะ...กำลังทำไร ? กัน เอ่ยยยยยยยยยยย
HD Road Glide อาจจะคืนชีพ...ครับ
   :-*

ฝันดีครับ...Sa Pa คืนที่สอง

CVT 14

Thungyai06

ซิน จ่าว Sa Pa...Day ที่ 2

วันนี้...ไม่มีโปรแกรมบังคับ ปล่อยอิสระกันเต็มที่ 1 วัน เต็ม...เพราะพรุ่งนี้พวกเราทั้งหมด ต้องเดินทางออกจาก Sa Pa ไป Dien Bien Phu กันแล้วครับ
วันนี้...ใคร ? อยากทำอะไร ? เชิญได้เต็มที่ครับ
เข้าทาง...ผม ครับ...55555

ผมเตรียมเช่ามอเตอร์ไซด์ ตั้งแต่เมื่อวานเย็นแล้ว และ ต้องเป็น Wave 100 เท่านั้น , บอกให้โรงแรม Sunny Mountain Hotel เอามาจอดไว้ที่หน้าโรงแรมตั้งแต่ 06.00 น. เลยนะ
โปรแกรม...ของผมคือ ขี่ Wave 100i ไปในทางที่ชาวบ้านใช้กัน ไปในทางหมู่บ้านไกลๆ จากเมือง Sa Pa หน่อย แล้วก็ลองกินอาหาร ที่ชาวบ้านเค้ากินกัน จิบกาแฟ ที่ชาวบ้านเค้าทำกัน...
นี่คือ...โจทย์ของผม ครับ

แต่เช้าวันนี้...อากาศไม่เป็นใจซะแล้วครับ หมอกปกคลุมทั้งเมือง เมื่อวาน ฟ้าเปิดใสกิ๊กๆ อยู่เลยครับ
ไม่เป็นไรครับ...เราต้องทำได้ และ ยอมรับได้ ทุกๆสถานการณ์...

Wave 100 เป็นสารถีพาผมเที่ยว

หมอกปกคลุมเมือง Sa Pa ทั้งวัน

-------------------------------------------------------------------

ผมได้ขี่ Wave 100 ลงไปเกือบถึงเมือง Lao Cai ครับ...
แล้วก็หาเส้นทางชาวบ้าน...ที่ออกจากถนนหลัก วิ่งไปเรื่อยๆ ครับ...ก็ได้ภาพมาบ้างครับ เพราะหมอกหนา และ เป็นไอน้ำเปียกทั้งตัว เลยครับ
" นาขั้นบันได " บริเวณแถบเมือง Sa Pa เริ่มเก็บเกี่ยวเกือบหมดแล้วนะครับ เพราะฉนั้น...ถ้าเพื่อนๆ จะเลือกเดินทางมาดูนาขั้นบันได ที่ Sa Pa ต้องมาปลายเดือนสิงหาคม หรือ ต้นเดือนกันยายน ครับ

ดูรูปกันไปเรื่อยๆ นะครับ

มาช้า...กว่านี้ แค่วันเดียว ก็ไม่เห็นแบบนี้ แล้วครับ

CVT 14

Thungyai06

Wave 100...ยาวไป ยาวไป...
ผมจะไป...หมู่บ้าน Ta Van Village ต่อเลยครับ...จริงๆ แล้วผมมีนัดกับแฟนผม...ที่หมู่บ้าน Ta Van

http://goo.gl/maps/cTb0L

หมู่บ้าน Ta Van Village ห่างจากเมือง Sa Pa ประมาณ 14 km. เป็นหมู่บ้านท่องเที่ยว ในรูปแบบ Eco Tourism เช่นเดียวกับหมู่บ้าน Cat Cat Village...ต้องเสียเงินเข้าหมู่บ้านด้วยนะครับ
ผม...จะทำเนียน ขี่เลยจุดซื้อตั๋ว...เข้าหมู่บ้าน  แต่ปรากฏว่า อีก 2 km. ข้างหน้า...มีจุดตรวจตั๋วเข้าหมู่บ้าน  55555
คือ...ต้องขี่กลับมาซื้อตั๋ว... 

ระหว่างทาง...เด็กนักเรียนประถม ออกกำลังกาย...ให้ร่างกายอบอุ่น

เส้นทางที่ไป-กลับ หมู่บ้าน Ta Van Village
และ นาขั้นบันได...ที่เก็บเกี่ยวหมดแล้ว

ผมได้นัด...ชาวเขา น่ารักๆ คนนี้ไว้...ที่หมู่บ้าน Ta Van Village     :-*

--------------------------------------------------------------------

เลยเวลา...มามากแล้วครับ คราวนี้...ของจริงครับ
นัดคุณแฟน...เอ้...ไว้  งานจะเข้าล่ะสิครับ...นัดไว้เที่ยง นี่ 13.00 น. แล้วเอ่อออออออออ

โอโหวววววววววววววววว...
รีบแทบตาย Wave 100 เกือบพาตกเหว ที่หมู่บ้าน Ta Van Village
พอมาเจอ...คุณแฟนเอ้...ช็อปปิ้ง กระจายยยยยยยยยยยยยยยยยย

เอ้ และ บุ๋ม...บริเวณ Reception ของโรงแรม Sunny Mountain Hotel

บอลล์ และ คุณส้ม Travel @ World ช็อปปปปปป แหลก...เหมือนกันครับ   ;D

เอ้...ให้ผมขี่ Wave 100 พาไปซื้อของที่หมู่บ้าน Cat Cat Village อีกรอบหนึ่ง
แม่เจ้า...
     :'(

ผม...ปล่อยให้สาวๆ เขาช็อปปิ้ง กันไปครับ
เพราะถือว่า...คนละครึ่งทาง เราชอบขี่รถมอเตอร์ไซด์ ชอบท่องเที่ยวแบบ Style เรา
ส่วนคุณเอ้...เค้าก็เหนื่อยกับเรามาตลอด...เพราะฉะนั้น ต้องปล่อย...เค้าไป  หึ หึ
   :'(
ผม...ยังแอบหนี ขี่ Wave 100 ไปเก็บภาพที่ทะเลสาบเล็กๆ ใจกลางเมือง Sa Pa มาได้อีกครับ...ก่อนที่แสงสุดท้ายของวัน จะหมดไป

วันนี้...มาลุ้น แสงไฟที่หน้าโบสถ์ กันอีกรอบครับ ว่าจะได้สีอะไร ? ในค่ำคืนที่หนาวกำลังดี มีหมอก...ทั้งวัน

คืนนี้ 19.00 น. เราได้ทานมื้อพิเศษสุด เลี้ยงล่ำลาเมือง Sa Pa ก่อนจะออกเดินทางไปเมือง Dien Bien Phu
อร่อยมาก...มื้อนี้ ของผมเป็นสเต็กเนื้อแกะ...

ฝันดี...ครับ Sa Pa คืนที่สาม
พรุ่งนี้...เราจะไปเมือง Dien Bien Phu แล้วครับ
5 6 7...สูตรเดิม

CVT 14

Thungyai06

Day 11 : Sunny Mountain Hotel (Sa Pa) - Lai Chau - Phong Tho - Sin Ho - Muong Lay - Muong Cha - Muong Thanh Dien Bien Hotel (Dien Bien Phu)

http://goo.gl/maps/B1cXy

วันนี้ระยะทาง 286 km.
5 6 7 ... ครับวันนี้
ก่อนจะโบกมือลา...เมือง Sa Pa พวกเราได้นัดแนะกัน ขี่รถออกไปจอดถ่ายรูปหมู่ ที่หน้าโบสถ์ ครับ
อากาศเช้านี้...เย็นสบายดีครับ 14 C ทำให้การขี่รถช่วงแรกๆ สบายๆ

คนกับรถ...ก็ยังไม่ปรับตัวเข้าหากันเลยครับ ยังเกร็งๆ กล้าๆ กันอยู่เลย...หลังห่างจากกัน 2 วัน เต็มๆ
HD Road Glide...ยังจอดแน่นิ่ง บนรถกระบะ...อยู่เลยครับ ทั้งโทรหาช่างใหญ่ ในกรุงเทพ และ หาสาเหตุกันตลอด 2 วัน ที่ Sa Pa...สงสัยจะปลุกผี HD ไม่ขึ้นซะแล้ว  55555

ลาแล้วครับ...Sa Pa

ถ่ายรูปที่หน้าโบสถ์ และ ขอพร...ให้พวกเราเดินทางกลับบ้าน ปลอดภัยกันทุกๆคน

วิ่งมาได้สักพัก...ก็มาเจอดินถล่มปิดถนน อีกแล้ววววววววว

-------------------------------------------------------------------

ผ่านจุดดินถล่ม...มาได้สักพัก ก็ได้ยินเสียง ว.แดง บอกว่า...ไฟ Sensor น้ำมันเครื่อง...ของรถหมอหลุยส์ กระพริบ
สงสัย...น้ำมันเครื่อง พร่องไปเยอะ
ก็ให้กลุ่มม้าเร็ว อาร์ต กระทิงเปลี่ยว KTM 1190 , โกเกียรติ + น้องจุ๋ม KTM 1190 , เฮียทรงชัย KTM 990ADV , พี่แมว Multistrada...ให้ไปรอที่เมือง Lai Chau ข้างหน้าเลยครับ

ส่วนผม...ก็ฟิน กับคุณลุง ชาวเวียดนาม...ไปเรื่อยๆ รอกลุ่มหลัง...อยู่ครับ

เมื่อทุกคันพร้อม...ก็เดินทางกันต่อครับ
ผ่านเมือง Lai Chau ถนน 8 เลน...ครับ ซึ่งตั้งแต่มาทริปนี้ เพิ่งจะเห็นถนนที่ใหญ่ที่สุด ในทริปครั้งนี้...55555
อย่าลืม Speed Limit 50 km/hr ในเมือง

ป้ายบอก...ออกนอกเมือง สามารถทำความเร็วได้ 80 km/hr

------------------------------------------------------------------

พวกเรามาถึงเมือง Phong Tho เวลา 10.30 น. ทำเวลาได้ดีมาก
จู่ๆ...ไม่รู้อะไรแว๊บบบบบบ เข้ามาในหัว...ว่า สงสัย Fuse Start ของ HD Road Glide ขาด...ทั้งๆที่อยู่ Sa Pa ก็ลองถอดออกมาดูแล้ว ส่องดูแล้ว...แต่ไม่ได้เปลี่ยนตัวใหม่
แต่คราวนี้...ณ เมือง Phong Tho หลังมื้อเที่ยง เวลา 11.00 น. ลองเปลี่ยน Fuse Start ของ HD Road Glide ดูครับ
ทันใดนั้น...หลังบิด Switch กุญแจ...ก็ได้ยินเสียงหัวฉีด และ กดปุ่มสตาร์ท...เสียงคำราม ของท่อ HD ดังสนั่นเมือง Phong Tho เลยครับ

เพื่อนๆ ทุกๆคน...เฮ...กันใหญ่ ครับ
กว่าจะได้ออก...จากเมือง Phong Tho ก็เสียเวลาเกือบ 2 ชั่วโมงเต็มๆ ครับ

จากเมือง Phong Tho จะไปเมือง Dien Bien Phu คราวนี้มี 2 เส้นทางให้เราเลือกครับ ว่า...จะผ่านเมือง Sin Ho หรือ ไม่ผ่านเมือง Sin Ho
เพื่อนๆ ต้องดูตามแผนที่ และ พิกัด GPS ที่ผมได้ทำไว้ครับ...จะได้ไม่งง
พวกเรา...เลือก Sin Ho ครับ...(ผมแอบลุ้น และพูดโน้มน้าวให้เลือก Sin Ho) 55555
ผมไม่ได้ถ่ายรูปช่วงนี้เลยครับ...เพราะขี่สนุกมากๆ เส้นทางสวยงามมาก ไม่ผิดหวังครับ...ที่เลือกวิ่งเส้นทาง Sin Ho
และเส้นทางจะไปบรรจบกันที่เมือง  Chan Nua

หลังจากนี้ก็จะเป็นเส้นทางตรงตลอด ผ่านเมือง Muong Lay - Muong Cha - Dien Bien Phu

HD Road Glide คืนชีพ...จอดรอเคลียร์ดินถล่มที่เมือง Muong Lay

โตโต้ GSA LC และ เอ Versys

เมือง Lay (Muong Lay)
บ้านที่เห็นนั้น...เป็นหมู่บ้านที่ทางรัฐบาลเวียดนาม สร้างขึ้นเพื่อทดแทนที่อยู่เดิม หลังน้ำท่วมพื้นที่จากการสร้างเขื่อนใหญ่
ส่วนใหญ่มักจะเป็นชาวไทยใหญ่...พูดภาษาไทย...ได้

บ้านชาวไทยใหญ่

พวกเราทั้งหมด...มาถึงเมือง Dien Bien Phu เวลา 18.30 น. ปลอดภัยกันทุกๆท่าน เข้าพักที่เดิม ที่เราเข้ามาเวียดนามในวันแรก Muong Thanh Dien Bien Hotel

คืนนี้...ฝันดีครับ Dien Bien Phu

CVT 14

Thungyai06

Day 12 : Dien Bien Phu (Muong Thanh Dien Bien Hotel) - Tay Trang - Pang Hoc - Muang Khua (Sernnaly Hotel)

http://goo.gl/maps/MG4RO

วันนี้ระยะทาง 106 km.
8 9 13... ครับ วันนี้
วันนี้เป็นอีกวันหนึ่งที่พวกเราเดินทางสบายๆ ระยะทางสั้นๆ และ จะเป็นวันที่เราต้องเดินทางออกจากเวียดนาม ข้ามไปยัง เมือง Khua สปป.ลาว
ไกด์ชาวเวียดนาม คนเก่ง " ยูยี " ได้นัดพวกเราไว้ 09.00 น. จะพาไปชม ป้อมปราการ Phu An Nan หรือ A1 Hill ซึ่งเป็นฐานที่มั่นของกองทัพฝรั่งเศส ที่มีการต่อสู้กันอย่างหนักหน่วง และ ในที่สุด...กองทัพฝรั่งเศส ก็พ่ายแพ้ กองทัพเวียดมินห์
ซึ่งรายละเอียด A1 Hill เพื่อนๆ ไปหาอ่านเองได้ครับ

สนามเพาะ อุโมงค์หลบระเบิด...กระจัดกระจาย เชื่อมกันเป็นใยแมงมุม เต็มไปหมดครับ

อ้าววววว...เวียดมินห์ หรือ ฮิตเลอร์ ?

ที่มองเห็น...หลุมใหญ่ๆไกลๆ นั่นคือ หลุมระเบิด ที่เกิดจาก กองทัพเวียดมินห์ ขุดอุโมงค์เข้ามา ใน A1 Hill (ซึ่งเป็นฐานที่มั่นของกองทัพฝรั่งเศส) จากพื้นที่ข้างนอกไกลๆ เป็นหลายกิโลเมตร
แล้วก็เอาระเบิดเข้ามา ตามอุโมงค์ที่ขุดไว้ ประมาณ 1 ตัน...แล้วก็จุดระเบิดขึ้น...ทำให้ทหารของกองทัพฝรั่งเศส เสียชีวิตเป็นจำนวนมากกก

เมื่อเดินชม ป้อมปราการ Phu An Nan หรือ A1 Hill เสร็จแล้วก็ถ่ายรูปเป็นที่ระลึก เพื่อเป็นเครื่องเตือนใจ...
และซื้อเสื้อเก็บไว้เป็นที่ระลึก ครับ...ว่าครั้งหนึ่ง เราเคยมาเยือน A1 Hill

ก่อนเดินทางกลับโรงแรมที่พัก...เพื่อเตรียมตัวเก็บข้าว เก็บของ...ล่ำลาประเทศเวียดนาม
คุณภรรยา...ก็ต้องช็อปปปปปป อีกแล้วครับ...อิ อิ

CVT 14

Thungyai06

มื้อเที่ยง...ที่โรงแรม Muong Thanh Dien Bien Hotel
ก่อนที่จะเอ่ยคำลา...แล้วค่อยพบกันใหม่โอกาสหน้า ครับ
ต้องขอบอกว่า...ตลอดระยะเวลา ที่อยู่ในเวียดนาม ทุกๆท่าน ดูแลพวกเราอย่างดี

" ก่าม เอิน " = ขอบคุณ

พวกเราใช้เวลาไม่นานนัก ประมาณ 36 km. จาก Dien Bien Phu ก็มาถึงด่าน Tay Trang
ถ่ายรูปหมู่สักหน่อยครับ...กับคุณหั่ง ยูยี และ ทีมไกด์ เวียดนาม...ก่าม เอิน

หลังจากข้ามด่าน Tay Trang มาสักพัก...ก็มาเจอหลักเขตแดน เวียดนาม-ลาว (ตอนขาเข้าเวียดนาม วันแรก ไม่ได้จอดถ่ายรูป)
พวกเราก็จอดถ่ายรูปกันพักใหญ่ ครับ...เพื่อรอ คุณส้ม Travel @ World ทำเรื่องเอกสารทั้งหมด ที่ด่าน Pang Hoc สปป.ลาว

หมอหลุยส์ GSA , โตโต้ GSA LC และ หมอแม็ค GSA

3 ใน 4 สาว (คนซ้อน) และ เฮียทรงชัย KTM 990ADV

คุณเอ้ และ หมอแม็ค

บุ๋ม และ โตโต้

ไช้ HD Road Glide

น้องนะ Red Monkey : Versys

พี่แมว Multistrada

ชาติ Africa Twin

จุ้ย Versys

--------------------------------------------------------------------------

หลังจากผ่านด่าน Pang Hoc สปป.ลาว...จุดหมายปลายทาง คือ เมือง Khua ประมาณ 65 km.
พวกเรามาถึงเมืองขวา Khua 15.00 น. เข้าพักที่โรงแรม Sernnaly Hotel

เมืองขวา Khua : เป็นเมืองเล็กๆ เมืองหนึ่ง ของแขวงพงสาลี สปป.ลาว  มีแม่น้ำอู ไหลผ่าน...ซึ่งแม่น้ำอู นี้จะไหลไปลงแม่น้ำโขง ที่แขวงหลวงพระบาง ที่บริเวณปากน้ำอู ใกล้ๆกับถ้ำติ่ง
โรงแรม และ ร้านอาหารมีไม่ค่อยมาก...ครับ  ถ้าเพื่อนๆชอบ เงียบๆ สงบๆ ชอบอ่านหนังสือ หรือ จะเป็นทางผ่านไปเมืองเดียนเบียนฟู...เมืองขวา นี้ก็เป็นเมืองที่น่าสนใจ อีกเมืองหนึ่งครับ

โรงแรม Sernnaly Hotel เมืองขวา Khua

พนักงานต้อนรับ...โรงแรม Sernnaly Hotel...อิ อิ

นัดกันทานมื้อเย็น  เวลา 17.00 น. ที่ร้านอาหารลาวสะไหม Laosamai ติอกับลำน้ำอู

ส่วนผมนั้น...ขอเดินลงไปที่ท่าบัค เก่า (ตอนนี้มีสะพานข้ามแม่น้ำอู แล้ว...ท่าบัค ส่วนใหญ่จะเป็นชาวบ้านใช้สัญจร ไปเมืองพงสาลี และ หลวงพระบาง)
ช่วงเย็นๆ แบบนี้...มักจะเจอเด็กๆ วิ่งเล่นที่ท่าบัค...
ดูรูปกันไปเรื่อยๆ นะครับ

บอกเด็กๆ ว่า... " จะมาถ่ายแบบดารา " 55555
ได้ผลครับ...โดนรุม ล้อมหน้า ล้อมหลัง...

งอน...ค่ะ

------------------------------------------------------------------------------

ราตรี...นี้ช่างยาวไกล เหลือเกินครับ
ผม และ เพื่อนๆ นั่งดื่มเบียร์ลาว กันจนดึก...รู้สึกว่าอากาศ เริ่มเย็นมากขึ้น
จึงขอเดินกลับไปพักผ่อน...ก่อนครับ

ฝันดี...ครับ เมืองขวา

CVT 14

Thungyai06

Day 13 : Muang Khua (Sernnaly Hotel) - Muang La - Uodomxay - Pak Beng - ด่านน้ำเงิน สปป.ลาว - ด่านห้วยโก๋น - จ.น่าน (น่านฟ้าใส รีสอร์ท)

http://goo.gl/maps/hXv4L

วันนี้ระยะทาง 437 km.
ก็เป็นเส้นทางที่เราเคยขี่...กันมาแล้วครับ เมื่อวันแรกๆ ของการเดินทาง
เพราะฉะนั้นก็สามารถทำเวลา กันได้ดีพอสมควร ครับ…
พวกเราทั้งหมด...เดินทางถึง น่านฟ้าใส รีสอร์ท จ.น่าน เวลา 18.00 น. ปลอดภัยกันทุกๆท่าน

เย็นนี้...พวกเราก็นัดกันฉลองคืนส่งท้าย ที่ จ.น่าน โดยมีเจ้าถิ่นคนเดิม นายโย หมีพูไรเดอร์ มาคอยต้อนรับ...ทั้งวันมา และ วันกลับ...
ขอบคุณจริงๆ ครับ โย หมีพูไรเดอร์

——————————————————————————————————————————————————————

ตลอดระยะเวลา 14 วัน ที่พวกเราได้อยู่ด้วยกัน ขี่รถด้วยกัน ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ส่วนใหญ่เคยขี่รถด้วยกันมาหลายครั้ง ก็มีบางท่าน ที่เพิ่งมาเจอกันครั้งแรก...
ผมยอมรับครับว่า...Route ที่ผมเลือกในทริปนี้ ได้ Design สำหรับรถ Touring-Adventure Bike แต่สำหรับ HD Road Glide นั้น…เหนื่อยโคตร แน่นอนครับ...
แต่เมื่อเราเปิดใจ...ยอมรับเพื่อน...ทุกๆคัน ทุกๆท่าน ก็ไปได้หมดครับ

ในช่วง 7 วันแรกๆ ผมอาจจะเรื่องมาก ในเรื่องลำดับ การขับขี่ การบอกเส้นทาง รวมถึงอุปสรรค ในท้องถนน ที่ผมเห็นว่า จะอันตราย เช่น รถยนต์สวนในโค้ง รถมอเตอร์ไซด์ตัดหน้า หมา หมู ไก่ เป็ด แพะ…จิปาถะ ครับ 
ผม…คิดว่า มันจำเป็นต้องบอก ถ้าคาดว่าจะมีอันตราย...ครับ เพราะถ้าเกิดอะไร ? ที่ไม่คาดคิดขึ้นมา...พวกเราทุกๆท่าน ก็อาจจะไม่ถึงจุดหมาย
ย้ำนะครับ...วิทยุ สื่อสาร…มีความสำคัญมากกกกกก พวกเราทั้งกลุ่ม...เลือกใช้ ว.แดง เป็นการสื่อสารของกลุ่ม

อะไร ? ที่ ผมและคุณเอ้...ล้ำเส้น ทั้งคำพูด และ การกระทำ...กราบขออภัย และยกโทษ ให้ผมและคุณเอ้ ด้วยครับ 
และสุดท้ายนี้...ผมยิ้มแก้มปริ...เลยครับ ที่ทุกๆท่าน ได้กลับถึงบ้าน ด้วยความปลอดภัย...

ขอ…ขอบคุณ ที่ทำให้ผม...ได้รู้จักพวกเราทุกๆ ท่าน…
มีทริปใหม่...พวกเราจะเดินทางกันอีก...อิ อิ

-----------------------------------------------------------------------------

โกเกียรติ และ น้องจุ๋ม : KTM 1190 มาไกลจากหาดใหญ่ จ.สงขลา
คู่นี้น่ารักมากๆๆๆ ตรงเวลาที่สุด และ ขี่ตามใคร ? ไม่เป็น...อิ อิ

พี่เจี๊ยบ Jeab Smila : KTM 1190R  มาไกลจาก หาดใหญ่ จ.สงขลา
เป็นพี่ใหญ่...อีกคนหนึ่งที่น่ารักมากกกกก ที่คอยปิดท้าย...ให้ตลอดทุกๆครั้ง ถึงแม้ว่า...พี่เจี๊ยบ จะเป็นเทพแล้ว

พี่แมว Cat Rider : Multistrada มาไกลจาก จ.ตรัง
ขอบคุณมากๆ ครับ...ที่ได้ขี่เที่ยวด้วยกัน และ ได้ให้คำปรึกษา ทุกๆเรื่องๆ

จุ้ย Versys : มาไกลจาก จ.นราธิวาส
เป็นชายที่ดูสุภาพมาก ไม่เคยปริปากบ่นสักคำ ถึงแม้จะพาไปในทางลำบาก

อาร์ต กระทิงเปลี่ยว KTM 1190 : กรุงเทพมหานคร
เป็นน้อง ที่รักสันโดษ...เป็นม้าเร็ว...ให้ไปรอ ที่ไหน ? ก็ไปหมดทุกๆที่  ขอบคุณมากครับ...อาร์ต

เฮียทรงชัย KTM 990ADV : มหาชัย จ.สมุทรสาคร
เป็นพี่ใหญ่ใจดี...อีกท่านหนึ่งครับ...จะเห็นแววตา ที่ดีใจมาก ถ้าบอกว่า...ไปเจอกันที่เมืองข้างหน้า นะ...

ชาติ Africa Twin : จ.ราชบุรี
หนุ่มไฟแรง...ที่กล้ามเป็นมัดๆ ถึงไหน ถึงกัน

ไช้ HD Road Glide : กรุงเทพมหานคร
ชายในตำนาน...ของทริป...จอดรถทุกที นอนแผ่ทุกครั้งไป 55555

หมอหลุยส์ และ หมอต่าย GSA : กรุงเทพมหานคร - จ.สมุทรสาคร
สวีทหวาน...กันได้ตลอดทริป คอยรายงานสด ตลอดการเดินทาง...สุดยอด จริงๆ ครับ

แอ้ Versys : จ.นครปฐม
ปกติมักจะขี่ Enduro ด้วยกันประจำในป่า...ครั้งนี้สบายใจมากครับ ที่ร่วมเดินทางด้วย

เอ Jirasak Versys : จ.อยุธยา
ปกติมักจะขี่ Enduro ด้วยกันประจำในป่า...เหมือนกับ แอ้...
เป็นตากล้องประจำกลุ่มเลยครับ เดี๊ยวขี่ไปดักรอด้านหน้า เดี๊ยวก็รอด้านหลัง...

น้องนะ Red Monkey  Versys : กรุงเทพมหานคร
น่าจะเป็นน้องเล็กที่สุด ของทริปนี้เลยครับ...ง่ายๆ พี่ไปไหน กูไปด้วย...

โตโต้ และ บุ๋ม  GSA LC : ซ.พันท้ายนรสิงห์ จ.สมุทรสาคร
เป็นเงาติดตามกันและกันตลอด ไปไหน ? ไปด้วย
ขอบคุณจริงๆ

คุณส้ม Travel @ World
ขอบคุณมากครับ และ รู้สึกประทับใจ ในหลายๆเรื่อง แก้ปัญหาได้รวดเร็ว อ่านเกมส์ขาด...
ชอบ Coffee เบรค...ระหว่างทางมากครับ

บอลล์ : ขับรถ Service ได้มันส์มากๆ ครับ
น่ารัก ไม่เคยบ่น ยิ้มตลอดเวลา

ยูยี : ไกด์ ชาวเวียดนาม
ที่คอยดูแล อธิบาย ทุกๆเรื่อง ทุกๆเมืองที่ผ่าน แม้กระทั่งประวัติศาสตร์ และ พาหนุ่มๆ สาวๆ ไปช็อปปิ้ง
ขอบคุณมากๆ ครับ

และขอขอบคุณ คุณหั่ง , ทีมงาน ทัวร์เวียดนาม และ พขร. ขับรถตู้ Ford Transit ได้เก่งกาจ มากๆ
และขอขอบคุณ ไกด์ ออย สปป.ลาว...ด้วยครับ ที่คอยต้อนรับ และ ส่งพวกเรากลับบ้าน

หมอแม็ค และ เอ้  GSA : กรุงเทพมหานคร
ขอบคุณ...ที่ได้ขี่รถกับทุกๆท่าน ครับ
มีความสุขมาก และ สุขที่สุด...ที่ทุกๆท่าน ถึงบ้านปลอดภัย...

จบแล้วคร้าบบบบบบบ

CVT 14

Thungyai06

ขอบคุณครับ...อ.ป้อม
ด้วยความคิดถึง...ครับ

เยี่ยมมากครับหมอ

ถ้ามีโอกาส...ต้องไปให้ได้นะครับ
โดยเฉพาะ...ต้องตั้งใจไปให้ถึง Meo Vac - Dong Van

น่าไปมากครับหมอ ;D

ขอบคุณครับ
แผนที่ และ พิกัด GPS ตั้งใจทำไว้ให้...ครับ
เผื่อจะเป็นประโยชน์ สำหรับนักเดินทาง Back Packer หรือ นักปั่น หรือ Bikers เช่นเราๆ ครับ

สุดยอดคับพี่หมอ เป็นเส้นทางที่ผมอยากไปมากกกก

ขอบคุณ...ที่ติดตามอ่าน เช่นกันครับ    ;D
..ขอบคุณท่าน.จขกท.ที่นำภาพสวยๆมาให้ดูครับ.สุดยอดน่าไปมากๆ

CVT 14

Thungyai06

http://vimeo.com/108432927

Credit VDO : นายเอ Jirasak...คร้าบบบบบบบ

CVT 14

venom700

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ 0
  • BMW รุ่นที่ใช้ : 1100gs
  • ปี: 1998
 :) ผมแอบดูมาตลอดชอบมากครับ ขี่รถกันตั้ง 14 วัน แน่ะ
HD หัวปลาดุก ผมมองว่าเป็นรถที่น่าจะขับขี่ได้สบายกว่า BMW นะครับ  :D :D555+
เดินทางไปอย่างกลางๆ ไม่บ้าบิ่น ไม่นุ่มนิ่ม