Author Topic: ลาว - เวียดนามเหนือ : Dien Bien Phu - Meo Vac - Dong Van - Bac Ha - Sa Pa  (Read 12219 times)

Thungyai06

• Full Member
  • ชอบกด Like+ 6
  • My Heart Adventure
    • View Profile
ก่อนที่จะเล่าเรื่องการเดินทางให้เพื่อนๆ ได้อ่าน จนจบทริป ทั้งหมด...ผมคิดว่า คงต้องใช้เวลาว่าง หลายวัน จากการทำงาน มาเขียน และ เล่าเรื่องการเดินทางของพวกเรา
ทริปนี้ได้วางแผนการเดินทางล่วงหน้า ไม่ต่ำกว่า 4-5 เดือน ทั้งอ่าน Lonely PLanet : Vietnam , และ วาดแผนที่ Google เพื่อเลือกหาเส้นทางที่สวยที่สุด เพื่อให้เหมาะสมกับช่วงเวลา ที่นาขั้นบันได สวยที่สุด ในเวียดนาม
เราจึงได้ช่วงการเดินทาง วันที่ 14-27 กันยายน 57 ที่ผ่านมา

ผม ได้ทำแผนที่ Google และ วาง Route เส้นทาง...ส่งให้คุณส้ม บริษัท Travel at World ซึ่งคอยเป็น Organized ให้พวกเราทุกๆอย่าง เช่น เรื่องที่พัก , อาหาร , ทำเรื่องเอกสาร , รถ Service และ อื่นๆ จิปาถะ

ผม ได้ถาม คุณส้ม ว่า " Route ที่ผมวาดไว้ใน Google พอเป็นไปได้มั๊ยครับ ? "
คุณส้ม ตอบกลับมาว่า " เอิ่มมมมมม...พอเป็นไปได้ ค่ะ "
55555...งั้น ผมเลือกเส้นที่ผมวาดไว้ เลยครับ...
แรกๆสมาชิกที่ร่วมเดินทาง ก็มีมา ออกไป เพิ่มบ้าง ลดบ้าง...จวบจนวินาที สุดท้าย พวกเราทั้งหมด 14 ลำ 18 ชีวิต (ซ้อน 4 ลำ)

ใคร ? เป็นใคร ? ให้เพื่อนๆ ติดตามอ่านไปเรื่อยๆ นะครับ...เรื่องมันยาวววววววว

แผนที่การเดินทาง และ พิกัด GPS

1. ด่านห้วยโก๋น - Muang La - Muang Khua - Pang Hoc
http://goo.gl/maps/7GMo4

ด่านห้วยโก๋น
N19 35.770
E101 05.143

Muang Ngeun-Hongsa Junction
N19 36.838
E101 06.779

Pak Beng Bak
N19 50.587
E101 03.815

Pak Beng
N19 53.674
E101 07.894

Udom Xay-Pak Beng-Luang Prabang Junction
N20 38.681
E101 58.502

La Kham Hotel
N 20 52.093
E 102 07.217

Vanging Bridge
N 20 52.045
E 102 07.334

Pak Nam Noi Fuel
N 21 05.781
E 102 15.016

Pak Nam Noi Junction
N 21 06.115
E 102 15.227

Nam Ou Bridge
N21 04.495
E102 31.140

Nam Phak Bridge
N21 04.795
E102 30.426

Sernnali Hotel
N21 04.903
E102 30.290

Muang Khua
N21 04.707
E102 30.734

Nam Nua Bridge
N21 10.525
E102 48.133

Lao - Viet Nam Border
N21 13.040
E102 54.488

Tay Trang Checkpoint
N21 13.380
E102 55.252

2. Dien Bien Phu - Meo Vac - Dong Van - Bac Ha - Sa Pa
http://goo.gl/maps/R0pFJ

Muong Thanh Dien Bien Hotel
N21 23.994
E103 01.329

Monument Dien Bien Phu
N21 23.534
E103 00.973

Pa Oun Bridge
N21 41.650
E103 36.965

Muang Kim
N21 53.087
E103 52.405

Mu Cang Chai
N21 51.460
E104 04.355

View Point 1
N21 46.580
E104 16.255

Nghia Lo Hotel
N21 36.095
E104 30.594

Train Railway (Yen Bai)
N21 42.044
E104 52.571

Mai Son Hotel (Tuyen Quang)
N21 48.728
E105 12.742

Nha Hang Dau Bo Com
N21 48.131
E105 12.620

Viet Quang
N22 24.955
E104 48.420

Nha Hang Son Vit Food (Ha Giang)
N22 49.985
E104 58.985

Quan Ba
N23 03.501
E104 59.783

Tam Son
N23 03.894
E104 59.472

Yen Minh
N23 07.070
E105 08.754

View Point 2
N23 06.302
E105 15.411

Lung Phin
N23 08.909
E105 17.874

Hua Coang Hotel (Meo Vac)
N23 09.786
E105 24.511

Dong Van
N23 16.700
E105 21.720

Pho Rang
N22 14.180
E104 28.690

Lao Cai - Bac Ha Junction
N22 23.290
E104 14.190

Congfu Hotel (Bac Ha)
N22 32.219
E104 17.525

Lao Cai - China Border
N22 30.468
E103 57.907

Sunny Mountain Hotel (Sa Pa)
N22 19.974
E103 50.612

Cat Cat-Ta Van Junction
N22 19.634
E103 50.806

Ta Van Village
N22 18.372
E103 53.653

Sa Pa - Lai Chau Junction
N22 20.277
E103 51.139

Gas Station
N22 20.287
E103 51.175

Thac Bac (Silver Waterfall)
N22 21.693
E103 46.686

Lai Chau
N22 23.235
E103 28.123

Phong Tho
N22 32.655
E103 17.795

Phong Tho - Sin Ho Junction
N22 30.792
E103 16.195

Sin Ho
N22 21.686
E103 14.687

View Point 3
N22 13.202
E103 14.353

Chan Nua Junction
N22 12.340
E103 10.344

Muong Lay
N22 00.632
E103 09.444

Muong Cha
N21 45.729
E103 05.621
www.clubversysthailand.com
Once You ride OFF ROAD
You will never want to go ON ROAD again

CVT 14

Thungyai06

พวกเราทั้งหมด 14 ลำ 18 ท่าน ได้นัดแนะรวมตัวกัน และ พูดคุยกัน แนะนำตัวกัน รวมถึงบอกเส้นทางคร่าวๆ ในแต่ละวัน
คืนแรกที่ น่านฟ้าใส รีสอร์ท (N18 48.016 , E100 47.940) เป็นจุดรวมตัวกัน เช็ครถ เช็คของทุกๆอย่าง เพื่อเตรียมตัวเดินทางในวันรุ่งขึ้น (15 กันยายน 57)

GSA ของผม และ GSA LC ของโตโต้ : เราลาก Trailor จาก กทม. ไปน่าน
เพื่อลดความเหนื่อยล้า จากการเดินทาง
ขอบคุณ...โตโต้ กับ บุ๋ม...มากครับ ที่บรรทุก ลูกชาย GSA ให้

เมื่อถึง จ.น่าน
ก็ได้การต้อนรับ อย่างดีจาก โย หมีพูไรเดอร์ ที่คอยอำนวยความสะดวก ให้พี่ๆ น้องๆ ทุกๆอย่าง...ขอบคุณจริงๆ ครับ
แวะทานร้านเฮือนฮอม และ ร้าน ขนมหวานป้านิ่ม...ก่อนเดินทางยาวไกล อีกหลายวัน

โตโต้ : GSA LC ลำเดียวในกลุ่ม

เฮียไช้ HD Road Glide และ เฮียทรงชัย KTM990 ADV

You will never want to go ON ROAD again

CVT 14

Thungyai06

Day 1 : ด่านห้วยโก๋น - Pak Beng - Uodomxay - Muang La (Lhakham Hotel)

วันนี้เป็นวันแรก ที่เริ่มเดินทางยาวๆ อีกครั้งหนึ่งครับ ทั้งหมด 14 ลำ เราได้ขี่กันไปเรื่อยๆ ออกจาก น่านฟ้าใส รีสอร์ท 08.00 น. มาถึงด่านห้วยโก๋น 10.00 น.
ซึ่งที่ ด่านห้วยโก๋น และ ด่านน้ำเงิน สปป.ลาว ทาง คุณส้ม บริษัท Travel at World ได้ไปรอกลุมพวกเรา ทำเรื่องเอกสาร เรียบร้อยทุกๆอย่าง แล้ว...พอพวกเราไปถึงก็ไป แค่ไปยืนต่อแถวให้เจ้าหน้าที่ ตม. เห็นหน้า ตา ก็ผ่านได้เลยครับ ถือว่า...สะดวกมากกกกกกก ครับ   
ก็เป็นวันแรกของกลุ่ม บางท่านเคยขี่ด้วยกันมาก่อน บางท่านก็เพิ่งมาครั้งแรก ซึ่งการทำความคุ้นเคย ระหว่างกันและกัน และ ลำดับการขับขี่ นั้น...ผมถือว่า มีความสำคัญ มากๆ เพื่อความปลอดภัยของกลุ่ม ลำดับหน้าหลัง คนนำ คนปิดท้าย...ซึ่งในช่วง 4-5 วันแรกๆ ดูเหมือน ผม อาจจะเรื่องมากนิดนึง แต่...เพื่อให้ทุกๆท่าน เดินทางถึงจุดหมายด้วยความปลอดภัย ไปให้ถึง และ กลับให้ได้   
และ อีกประการหนึ่งครับ การติดต่อสื่อสาร ระหว่างแต่ละท่าน และ กลุ่มนั้น...จำเป็นอย่างมาก ครับ พวกเราจึงเลือกใช้ วิทยุสื่อสาร ว.แดง เป็นอุปกรณ์หลัก ในการติดต่อสื่อสาร กันครับ

3 สาว (บุ๋ม , เอ้ และ หมอต่าย) ณ ด่านน้ำเงิน สปป.ลาว

หมอแม็ค และ เอ้ : อยู่บนบัค ข้ามแม่น้ำโขง ที่ปากน้ำแคน

ไช้ HD : ผู้ชายในตำนาน ของทริป

นักรบ...อย่างผม ต้องโชว์ให้เพื่อนๆ ที่ยังไม่ข้ามได้เห็นก่อนครับ ว่า...อย่าเลียนแบบ...อิ อิ

----------------------------------------------------------------

เรามาถึง Muang La เข้าพักที่ Lhakham Hotel ซึ่งที่พักที่นี่ผมเคยมาพัก แล้ว 1 ครั้ง เมื่อปีที่แล้วที่เดินทางไป พงสาลี สปป.ลาว
ที่พักที่นี่ เป็นโรงแรมเล็กๆ ติดลำน้ำ Phak ไม่มีทีวี ไม่มีตู้เย็น ไม่มีแอร์...อาจจะไม่สะดวกสบาย สำหรับบางท่าน ผม...ต้องกราบขออภัย ด้วย
แต่...ผมชอบ บรรยากาศ ที่นี่จริงๆ ครับ...ที่นี่ มี WiFi ที่บริเวณ Office นะครับ...ส่วนบริเวณห้องพัก ยังไม่มี WiFi

ณ Lhakham Hotel

เอ Jirasak ตากล้อง อีกท่านหนึ่งประจำกลุ่ม

เอ้ และ บุ๋ม : บรรยากาศ หลังห้องพัก ติดลำน้ำ Phak

คืนนั้น..ก็ฉลองกันเลยครับ ก่อนออก จาก สปป.ลาว ไป เวียดนาม
โดยบังเอิญ...ได้พบกับรัฐมนตรี กระทรวงคมนาคม และ นายอำเภอเมือลา Muang La ของ สปป.ลาว

เช้าวันที่เราต้อง ออกเดินทางจาก เมืองลา ไป เวียดนาม...ครับ

CVT 14

Thungyai06

Day 2 : Muang La (Lhakham Hotel) - Muang Khua - Pang Hoc - Tay Trang - Dien Bien Phu (Muong Thanh Dien Bien Hotel)

วันนี้ระยะทาง ไม่มากนักครับ 180 km.
ตื่นเช้ามา ก็ได้ออกไปถ่ายรูป บรรยากาศ รอบๆ ที่พัก Lhakham Hotel และ เตรียมเก็บของเพื่อที่จะข้ามแดน จาก สปป.ลาว ที่ด่าน Pang Hoc ไปเวียดนาม ที่ด่าน Tay Trang
ผมสังเกต...แววตาแต่ละท่าน ได้อย่างชัดเจนเลยครับ...ว่า ตื่นเต้นมากกกก ครับ ที่วันนี้ จะได้ข้ามไปเวียดนาม สำหรับผม...นั้นนี่เป็นครั้งแรก เลยครับ

กฏกติกา ของกลุ่มเรา...เป็นอันที่รู้กันครับ 5 6 7 , 6 7 8 หรือ 7 8 9
ความหมายคือ ตื่น 05.00 น. , กินข้าว 06.00 น. และ ล้อหมุน 07.00 น.

ต้องขอบอกว่า ... มันกดดันเหลือเกินครับ ... คนโสด ไปคนเดียว ก็พอไหว...แต่สำหรับคนมีคู่ อย่างผม...ต้องบอกว่า...ขี้จะจุกตูด เลยครับ
คือ ไม่อยากให้เพื่อนๆ ที่เสร็จก่อน รอนาน...ครับ ถ้าเพื่อนๆที่รอผม...บ้าง ก็โปรดอภัยกันบ้างนะครับ...55555

สะพานข้ามแม่น้ำ Phak ที่ Muang Khua สปป.ลาว

วันแรกๆ ยังไม่กล้าแตกแถว...
อึดอัด...มั๊ยครับ ? เฮียทรงชัย...อิ อิ

วันที่ 2 ของการเดินทาง...เป็นอีกวันที่ร้อนมากกกกกกก
แวะเติมพลัง...ก่อนข้ามแดนที่ ด่าน Pang Hoc สปป.ลาว และ ด่าน Tay Trang เวียดนาม

เฮียชาติ Africa Twin ราชบุรี ส่งเข้าประกวด...55555

น้องจุ๋ม : คนซ้อน ของโกเกียรติ KTM 1190

เฮียทรงชัย KTM 990 ADV บ่นว่า...หมดแรง...
อร้ายยยยย ? เฮีย...แค่วันที่ 2 เองนะครับ

-------------------------------------------------------------------------

และ แล้วพวกเราทั้งหมด...ก็เดินทางมาถึง ด่าน Tay Trang เวียดนาม

ซิน จ่าว (Xin Chao) แปลว่า สวัสดี

หมอหลุยส์ GSA และ อาร์ต กระทิงเปลี่ยว KTM 1190

เจ้าหน้าที่ ตม. เวียดนาม...กำลังสนอก สนใจ กลุ่มมอเตอร์ไซด์ พวกเรา

CVT 14

Thungyai06

พวกเรามาถึงเมือง Dien Bien Phu ประมาณ 15.00 น.
และตามโปรแกรม ช่วงเย็นวันนี้ ไกด์เวียดนาม คนเก่ง ชื่อ ยูยี จะพาพวกเราไปชม Museum ซึ่งด้วยข้อจำกัดของเวลา จึงได้รีบไป ก่อน Museum จะปิด และ ก็จะไปดูพระอาทิตย์ตกดิน...ที่อนุเสารีย์ Dien Bien Phu
ประวัติเมือง Dien Bien Phu เมืองนี้อดีตเป็นสมรภูมิรบอันลือลั่น ในสงครามอินโดจีนครั้งแรก ปี พ.ศ. 2489-2497 ซึ่งเป็นการสู้รบระหว่างกองทัพฝรั่งเศส กับ กองทัพฝ่ายต่อต้านการครอบครองของชาวเวียดนาม นำโดยโฮจิมินห์ ที่เรียกว่า กองทัพเวียดมินห์ การสู้รบครั้งนี้สิ้นสุดด้วยการพ่ายแพ้ อย่างไม่น่าเชื่อของกองทัพฝรั่งเศส
ส่วนลงลึกๆ กว่านี้...เพื่อนๆลองไปหาอ่านเอาเองนะครับ

เอ้ และ บุ๋ม...หน้าโรงแรม Muong Thanh Dien Bien Hotel
ระหว่างรอ เพื่อนๆ และ ไกด์...พาไปชม Museum

" ยูยี " ไกด์เวียดนาม คนเก่งของเราครับ
ด้วยความคิดถึง...นะครับ ยูยี

Museum " เจียน ทั่ง ลิด ซือ " แปลว่า " ชัยชนะ แห่งเดียนเบียนฟู "

บุ๋ม และ โตโต้...ใน Museum

---------------------------------------------------------------------------

หลังจากไปชม Museum แล้ว...พวกเราก็จะขึ้นไปชมพระอาทิตย์ตกดิน ณ Dien Bien Phu
โดยเดินขึ้นไปที่อนุเสารีย์ชัยสมรภูมิ Victory Monument

หมอหลุยส์ และ หมอต่าย GSA

หมอแม็ค และ เอ้ GSA

เมืองเดียนเบียนฟู...มีพื้นที่ราบ ไว้ปลูกข้าว...ค่อนข้างมากเหมือนกันครับ

คุณส้ม Travel at World

พี่แมว Multistrada , จุ้ย Versys และ อาร์ต กระทิงเปลี่ยว KTM 1190

ก่อนที่แสงจะหมด...เอ้...ขอ สักรูป ค่ะ

Shoping กันอีกแล้วครับ...

หลังจากนั้น...ก็หิวครับ
กลับมาทานข้าวกันที่ โรงแรม Muong Thanh Dien Bien Hotel
โตโต้ GSA LC และ พี่เจี๊ยบ KTM 1190 R...ดูสิว่า Bia Saigon และ Bia Ha Noi อันไหน ? เมากว่ากัน

เฮียทรงชัย KTM990ADV , ชาติ Africa Twin, เอ Versys , แอ้ Versys , อาร์ต กระทิงเปลี่ยว KTM1190 และ นะ Versys

CVT 14

Thungyai06

Day 3 : Dien Bien Phu (Muong Thanh Dien Bien Hotel) - Pa Uan Bridge - Muong Kim - Mu Cang Chai - Nghia Lo (Nghia Lo Hotel)

วันนี้ระยะทาง 330 km. ก็เอาเรื่องเหมือนกันครับ เพราะวันนี้ เราต้องผ่านนาขั้นบันได ที่สวยที่สุดในเวียดนาม คือ ที่ Mu Cang Chai
ก่อนการเดินทาง เราทราบมาว่า มีพายุใต้ฝุ่นเข้าเวียดนาม และ ตอนนี้กลายเป็นพายุโซนร้อน แล้วครับ...ฉะนั้นวันนี้น่าจะเป็นวันหนึ่ง ที่น่าจะเหนื่อยแสนเหนื่อยครับ...
5 6 7 ครับ...ตื่น 05.00 น. , กิน 06.00 น. และ ล้อหมุน 07.00 น.

http://goo.gl/maps/sEIjI

ออกจาก Dien Bien Phu ได้สักพัก พวกเราก็ต้องจอดเก็บภาพกันแล้วครับ...เมื่อเห็นฉากหลังเป็นภูเขา
ในส่วนตัวผมนั้น...ผมถือคติว่า " ถ้าไม่จอด ไม่ได้ภาพ "

ชาติ Africa Twin ส่งเข้าประกวด

น้องนะ Red Monkey : Versys

ไช้ HD Road Glide มันเป็นตำนาน Adventure ไปซะแล้ว และ โตโต้ GSA LC

หมอแม็ค...ครับ GSA ชอบมากๆ กับบรรยากาศแบบนี้

พี่แมว Multistrada มาไกลจากเมืองตรัง กำลังสำรวจนาข้าว เวียดนาม...ครับ

-----------------------------------------------------------------------

ต้องขอบอกว่า เส้นทางในลาว - เวียดนาม คาดการณ์ได้ยากมากครับ เพราะฉนั้น...เราต้องเตรียมความพร้อม ที่จะเจออุปสรรค ทุกๆอย่าง และ ต้องช่วยกันฝ่าฟัน ไปให้ได้ทุกๆท่านครับ
เราเจอดินถล่ม จากฝนตกหนัก...หลายต่อหลายจุด...ในภาพด้านล่างก็เป็นเพียงส่วนหนึ่งที่พวกเราได้ผ่านมา และ ก็ทำให้เสียเวลา เกือบ 2 ชั่วโมง

โกเกียรติ , อาร์ต กระทิงเปลี่ยว , ชาติ และ น้องจุ๋ม

โตโต้ GSA LC ผ่านฉลุย

พี่แมว Multistrada

ไช้ HD Road Glide

หมอหลุยส์ GSA : เอ้า...ฮึดๆ 55555

รถตู้ Ford เป็นรถ Service ของพวกเราครับ...ต้องออกแรงเข็นกันหน่อยครับ

เป็นไงบ้างครับ ? ชาติ Africa Twin ดูสีหน้า ไม่ค่อยดี 55555

CVT 14

Thungyai06

อุปสรรคในเส้นทาง มีมาเรื่อยๆ...
แต่ปลายทาง...คือ นาขั้นบันได ที่สวยที่สุดในเวียดนาม คือ Mu Cang Chai
วันนี้ ฝนตก...ทั้งวันครับ ไม่เห็นแสงแดด กันเล้ยยยยยยยย

สะพาน Pa Uan Bridge ซึ่งข้ามแม่น้ำ Song Da (Black River)
บุ๋ม และ เอ้

เฮียทรงชัย , โตโต้ และ หมอแม็ค

หมอแม็ค GSA : บนสะพาน Pa Uan Bridge

-----------------------------------------------------------------------

บนเส้นทางก่อนเข้า Mu Cang Chai

อิจฉา...จังครับ...โกเกียรติ และ น้องจุ๋ม KTM 1190

มาถึง Mu Cang Chai แล้วครับ...
ฝนตก...ตลอดเลยครับ หนักบ้าง เบาบ้าง...แต่ก็ต้องงัดกล้องออกมาเก็บภาพให้ได้ครับ

นาขั้นบันได

นะ Red Monkey : Versys ณ นาขั้นบันได ที่ Mu Cang Chai

โตโต้ GSA LC : กำลังหลอก เด็กเวียดนาม...อิ อิ

แสงใกล้หมดแล้วครับ...
มาถึงอีกจุดหนึ่ง...ที่สวยมากๆ
ขาตั้งกล้อง...ก็ไปอยู่ที่รถ Service ก็จำเป็นต้องดัน ISO 500

วันนี้เราเดินทาง 330 km. เสียเวลากับเส้นทางที่ดินถล่ม และ ฝนตกทั้งวัน
และ จุดแวะถ่ายรูป เยอะมากๆ ทำให้มาถึงเมือง Nghia Lo ประมาณ 18.45 น. เข้าพักที่ Nghia Lo Hotel

พนักงานโรงแรม...ได้เปิดประตู เอา GSA เข้ามาด้านใน Lobby เลยครับ

CVT 14

Thungyai06

Day 4 : Nghia Lo (Nghia Lo Hotel) - Yen Bai - Tuyen Quang (Mai Son Hotel)

วันนี้ระยะทาง 180 km. (ตาม Plan เดิม...เราต้องไปให้ถึงเมือง Ha Giang)
เนื่องจากเราเจอปัญหา เล็กน้อยระหว่างการเดินทาง หลังจากที่ออกมาจากเมือง Nghia Lo และ พวกเราแวะเติมน้ำมัน...จู่ๆ HD Road Glide ของนายไช้...ก็ออกอาการสตาร์ทไม่ติด...งานเข้า แล้วครับ
พวกเรา...ระดม ความสามารถ นายช่างจำเป็นทั้งหลาย...แต่ก็ไม่สามารถฟื้นชีพ HD Road Glide ได้...จึงจำเป็นต้องยก HD Road Glide ขึ้นหลังรถกระบะ แล้วค่อยไปซ่อมที่เมืองต่อไปครับ

http://goo.gl/maps/W0M48

เช้าที่เมือง Nghia Lo เตรียมตัวเดินทางไปเมือง Ha Giang

ระหว่างเดินทางออกนอกเมือง Nghia Lo
ก็จะพบวิถีชีวิต...ของชาวเวียดนาม

เปลือกไม้...รอทำ Furniture

หลังจากเติมน้ำมัน...เจ้า HD Road Glide ก็แสดงอาการ สำออย...ให้เห็นซะงั้นนนนนนนน
ทำให้พวกเรา...รอดูการหาสาเหตุ ของนายช่างจำเป็น...พักใหญ่ๆ เลยครับ

กิจกรรม...ยามว่างของเพื่อนๆ...ขณะรอ HD Road Glide
เอ้...นั่งรอบน GSA

จุ้ย , พี่เจี๊ยบ และ ชาติ

พี่เจ๊ยบ KTM 1190R กับชุดหล่อ Touratech

หมอหลุยส์...หิวแล้วววววววว ครับ

หมอแม็ค...รอนาน จนเมายา  55555

ของีบ...สักนิด

อะ...ชอบ ถั่วดำ...นะตัว

จนแล้ว...จนรอด ก็ต้องยก HD Road Glide ขึ้นหลังรถกระบะ
และ พวกเราทั้งหมด...ก็เปลี่ยนแผนเข้าพักที่เมือง Tuyen Quang (Mai Son Hotel) แทนที่จะต้องวิ่งยาวไปเมือง Ha Giang เนื่องจากมืดแล้วครับ ด้วยเหตุผลเรื่องความปลอดภัย และ ร่างกายเริ่มล้า

โรงแรม Mai Son Hotel เมือง Tuyen Quang

บรรยากาศยามเช้า...เมือง Tuyen Quang

CVT 14

HS9LQM

• รักเธอ..ประเทศไทย
  • Administrator
  • Hero Member
  • ชอบกด Like+ 31
  • คนอุบล คนอิสาน
    • Hatyai Faster Team
  • BMW รุ่นที่ใช้ : R25/3
  • BMW รุ่นที่ใช้: R1150GSA
  • ปี: 1956
  • ปี: 2002
เยี่ยมมากครับหมอ

Thungyai06

Day 5 : Tuyen Quang (Mai Son Hotel) - Ha Giang - Quan Ba - Yen Minh - Lung Phin - Meo Vac (Hua Coang Hotel)

วันนี้ระยะทาง 360 km. ช่วงเช้าพวกเราต้องทำเวลากันนิดนึงครับ เพราะว่า เราจะได้มีเวลาถ่ายรูปเรื่อยๆ ในช่วงบ่าย ตลอดเส้นทางจนถึง Meo Vac เป็นวิวทิวทัศน์ภูเขาหิน และ เส้นทางคดเคี้ยวบนยอดเขา ที่สวยงามมากๆ และ ยังได้พบเห็นชาวเขาเดินแบกไม้ แบกฟืน แบกหญ้า กองโตๆ ตลอด 2 ข้างทาง
ผมคิดว่า ถ้าเพื่อนๆคนไหนชอบถ่ายรูป ไม่ควรจะพลาดเส้นนี้...เด็ดขาด

http://goo.gl/maps/ik3UT

ออกมาจากเมือง Tuyen Quang ได้สักพัก...ก็เจอฝนมาต้อนรับทุกๆเช้าเลยครับ
ถ้าบางช่วงตกหนัก พวกเราก็จะจอดใส่เสื้อกันฝน แล้วก็ลุยต่อเลยครับ

หลังจากเจอฝน...หนาวๆ ได้จอดเติมน้ำมัน พักรถ พักคน ดื่มกาแฟร้อนๆ จากรถตู้ Service

เฮียทรงชัย KTM990ADV : สงสัยเมื่อคืนนี้ ไม่ถึงเวียดนาม...อิ อิ

สภาพมือ...พวกเราที่โดนฝนกระหน่ำ ตั้งแต่เช้า
ให้ทายสิว่า...มือคู่ไหน ? ที่ใช้ถุงมือยี่ห้อ BMW GS Rally

เรามาถึงเมือง Ha Giang ก็ได้เวลาทานข้าวเที่ยง สัก 11.00 น. ครับ
ที่ร้านอาหาร...จะเห็นป้ายโฆษณา บอกเกี่ยวกับการท่องเที่ยวของเมือง Ha Giang ซึ่งในรูปคือ Quan Ba (เขานมสาว) ซึ่งพวกเราจะได้ผ่านช่วงบ่ายวันนี้ครับ

ออกเดินทางต่อกันเลยครับ...
เราจะไต่ระดับความสูงขึ้นไปเรื่อยๆ จนถึง 1,600 เมตร ครับ...เส้นทางหลังจากนี้ จะให้พวกเรา Free Run กันเองครับ...แล้วไปพบกันที่เมือง Tam Son เพราะว่า มีจุดถ่ายรูปตลอด 2 ข้างทาง

เด็กๆตามชนบท ภูเขาสูง...เห็นมอเตอร์ไซด์กคันโตๆ ก็ออกมาดู ด้วยความสนใจ...ครับ

ขึ้นมาได้สักพัก...เห็นพี่เจี๊ยบ KTM1190R ยืนเก๊กหล่อ อยู่ครับ...อิ อิ

พวกเราได้เข้ามาที่ลานจอดรถ...จุดชมวิว Quan Ba (เขานมสาว)
ต้องเดินขึ้นไป...นะครับ กินแรงมากๆครับ กับการเดินสวนแรงโน้มถ่วงของโลก และ ใส่รองเท้า GS Pro อีกต่างหาก...โอ้ยยยยย เหนื่อยโคตร

เอ้...ที่ลานจอดรถ จุดชมวิว Quan Ba

คนนี้สบายกว่าเพื่อนครับ...ไช้ HD Road Glide (ที่สตาร์ทไม่ติด) แต่อารมณ์...แอบอิจฉาเพื่อนๆ ตลอด 55555

Quan Ba (เขานมสาว)

จุ้ย Versys : ที่ Quan Ba

ณ จุดชมวิว Quan Ba นี้...นอกจากเรามองเห็นเขานมสาว แล้ว...เรายังสามารถมองเห็นเมืองเล็กๆ กลางหุบเขา ชื่อ เมือง Tam Son ครับ

CVT 14

Thungyai06

ออกจาก Quan Ba...จุดหมายคือ เมือง Meo Vac ครับ
ช่วงนี้เราก็ Free Run เหมือนเดิมครับ...แล้วไปพบกันที่เมือง Meo Vac ครับ...เป็นเส้นทางบังคับ ไม่หลงแน่นอนครับ

วิวทิวทัศน์ ระหว่างทางจาก Quan Ba ก่อนถึง Yen Minh

------------------------------------------------------------------

จาก Yen Minh พวกเราก็มุ่งหน้า Meo Vac กันเลยครับ

ป้ายหลักกิโล บอกเมือง Dong Van

เส้นทางสวยงามมากๆ พวกเราก็ชิวๆ กันเรื่อยๆ ครับ เพราะอากาศเย็นสบายตลอด

ดูภาพกันไปเรื่อยๆ นะครับ
จอดกันตลอดทาง บางครั้งก็ได้ภาพสวยๆ จากกล้อง X100 (คนซ้อน)

ชาวบ้านใช้มอเตอร์ไซด์บรรทุก...เนื้อควาย

วิวข้างทางก่อนถึง Meo Vac จะมีให้เห็นแบบนี้ตลอด เลยครับ

มันฟิน...หล๊ายหลายยยยยยย  

จะพบชาวบ้านแบกไม้ แบกฟืน ตลอดเส้นทาง ก่อนถึงเมือง Meo Vac เลยครับ

และแล้ว...พวกเราก็มาถึง เมือง Meo Vac เข้าพักที่ Hua Coang Hotel อย่างปลอดภัยกันทุกๆท่าน ด้วยสายฝนที่ให้การต้อนรับ...อย่างหนาวเหน็บ
คืนนี้หลับสบายครับ...Meo Vac

CVT 14

Thungyai06

Day 6 : Meo Vac (Hua Coang Hotel) - Dong Van - Yen Minh - Ha Giang - Viet Quang - Pho Rang - Congfu Hotel (Bac Ha)

วันนี้ระยะทาง 310 km.
6 7 8 ครับ...เช้านี้ฝนตกปรอยๆ ครับ อากาศค่อนข้างเย็น เพราะเมือง Meo Vac ตั้งอยู่บนความสูง 1,500 เมตร จากระดับน้ำทะเล
วันนี้ผมตื่น 05.00 น. ครับ เพราะได้นัดกับน้องเอ Jirasak ไว้แล้ว...ว่า เราจะขี่ออกไปเก็บภาพเมือง Meo Vac กันครับ

http://goo.gl/maps/DydAU

ซิน จ่าว...Meo Vac
ตื่นมาตั้งแต่ 05.00 น. ครับ  เพื่อจะถ่ายรูปเมือง Meo Vac
ตอนมาถึง...หมอกเยอะมากๆ ครับ ต้องคอยหาช่วงเวลาที่ลมพัดหมอก ให้พอมองเห็นตัวเมือง Meo Vac

เก็บภาพ ได้นิดหน่อย...ก็ต้องลงไปที่โรงแรม เก็บของ เตรียมรถครับ...
วันนี้ นัดกันไว้ 6 7 8 นะครับ...

ทานอาหารเช้า และ กาแฟ...ที่ร้านอาหารใกล้ๆ โรงแรม

------------------------------------------------------------------------

หลังจากทานอาหารเรียบร้อยแล้ว พวกเราก็เดินทางมุ่งหน้า Dong Van - Yen Minh - Ha Giang - Bac Ha (คือจุดหมายการเดินทางของวันนี้)
เส้นทางจาก Meo Vac ก่อนถึง Dong Van จะเป็นเส้นทางที่สวยที่สุด ถือว่า เป็นเส้นทางที่สวยที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เลยก็ว่าได้ครับ...เรียกว่า  " Mai Pi Leng Pass "
ถ้าหากเพื่อนๆ มาเวียดนามเหนือ...ต้องมาเส้นนี้ให้ได้ครับ และ ต้องมีเวลาอยู่ที่ Meo Vac สัก 1 วัน , Dong Van อีกสัก 1 วัน...จะ Perfect ที่สุดเลยครับ

ภาพเส้นทางที่ผ่าน Mai Pi Leng Pass และ เส้นทาง บริเวณใกล้เคียง

CVT 14

Thungyai06

พวกเราทุกๆ คนเสพธรรมชาติ เส้นทาง...อย่างมีความสุขมากๆ ครับ
เราเหนื่อยล้าจากการเดินทาง มาหลายวัน...วันนี้ ถือว่า เราได้ชาร์ตแบตเตอรี่...คน...ก่อนที่จะเดินทางไกล ไปถึงเมือง Bac Ha

หมอต่าย...เป็นคนซ้อน ที่ซ้อนได้ตลอดทริป และ ตากล้อง แทบจะทุกๆช็อต...สุดยอดจริงๆ ครับ

เอ Jirasak...ขี่ ไป ถ่าย ไป...สุดๆจริงๆ น้อง

ณ จุดชมวิว...บริเวณ Mai Pi Leng Pass
ใคร ? เป็น ใคร ? ดูกันเอาเอง นะครับ

โตโต้ และ บุ๋ม GSA LC

บุ๋ม และ เอ้

เอ้ และ หมอแม็ค GSA

คุณส้ม Travel at World

น้องนะ Red Monkey และ แอ้ : Versys

ชาติ , พี่แมว , เฮียทรงชัย และ จุ้ย

พี่เจี๊ยบ KTM 1190R

โกเกียรติ และ น้องจุ๋ม : KTM 1190

เฮียทรงชัย KTM 990ADV...น่าอิจฉา จริงๆครับ 55555

รูปรวม...ครับ

------------------------------------------------------------------------

แวะเติมน้ำมัน ก่อนถึงเมือง Ha Giang

หลังจากถ่ายรูปกันพักใหญ่ๆ พวกเราก็เดินทางต่อครับ...
มีอุปสรรค...คือ รถบรรทุกติดขวางถนน ทำให้ขบวนพวกเราทั้งหมด ไม่สามารถผ่านไปถึง Dong Van ได้ครับ
พวกเราจึงหันหลังกลับ ใช้เส้นทางเดิมเมื่อวานนี้ เพื่อไป Yen Minh - Quan Ba - Ha Giang
และ ทานอาหารเที่ยง ที่เมือง Ha Giang แล้วก็มุ่งหน้า Viet Quang - Pho Rang - Bac Ha
วันนี้...ทุกๆคน...หมดจริงๆ ครับ...เจอฝนตกหนัก รถยนต์ชาวบ้านติดหล่ม ทางไม่ดี ช่วง Viet Quang - Pho Rang ประมาณ 40 km.
ทำให้พวกเรา...ถึง Bac Ha 21.00 น. เอาเลยครับ

ฝันดี...ครับ บัค ห่า Bac Ha

CVT 14

Thungyai06

Day 7 : Congfu Hotel (Bac Ha) - Lao Cai - Sa Pa (Sunny Mountain Hotel)

http://goo.gl/maps/0FCn8

วันนี้ระยะทาง 105 km. วันนี้เราเดินทางสั้นที่สุด ในทริปแล้วครับ
11 12 13...ครับ
เช้าวันนี้ พวกเราไม่เร่งรีบครับ...เพราะเช้านี้มีตลาดบั๊คห่า (Bac Ha Market) เป็นตลาดแห่งความรัก ของชนเผ่าเย้า ตลาดเปิดเฉพาะวันอาทิตย์ เวลา 06.30 - 13.00 น. เพื่อนๆ จะเห็นวิถีชีวิตของชาวเขาที่แต่งกายท้องถิ่น มีสีสันสดใสหลากหลายเผ่า หลากหลายสี เติมแต่งสีสันให้เหมือนดั่งสวรรค์บนดิน ที่มาซื้อขาย ณ ตลาดนัดแห่งนี้ เช่น ค้าม้า วัว ควาย หมู หมา เป็ด ไก่ ยาเส้น ผ้าทอ กระเป๋า ย่ามสะพาย และ อื่นๆจิปาถะ
และเช้านี้...ฝนตกครับ

ซิน จ่าว...บั๊คห่า Bac Ha

เช้านี้ฝนตกครับ...ที่ Bac Ha
ก็ได้อีกบรรยากาศหนึ่งครับ

เอ้ , โตโต้ และ บุ๋ม

ไช้ HD Road Glide และ ชาติ Africa Twin

ตามผมมาเลยครับ...เดี๊ยวไปลุยตลาดชาวเขา บั๊คห่า Bac Ha...กันครับ

อ้าว !!! นี่ ชาวเขา หรือ ชาวเรา

เพื่อนๆ ดูกันเอาเองนะครับ...ว่า ชาวเขา...เค้า ซื้อ-ขาย อะไรกันบ้าง ?
สังเกตการแต่งกาย...ด้วยนะครับ ว่าสีจะสดแค่ไหน ? ถ้าวันนี้ มีแดดอ่อนๆ

เดินขึ้นไปด้านบน...ก็จะ ค้า-ขาย วัว ควาย ม้า...ครับ

ถ่ายรูปเหนื่อย เดินเหนื่อย ก็มาหาซาลาเปา และ กาแฟ...แก้หนาว ครับ

CVT 14

Thungyai06

เป็นความชอบส่วนตัวจริงๆ ครับ...ที่ผม วาง Route ตั้งใจมาเมือง บั๊คห่า Bac Ha ให้ได้
เพราะผมชอบดูวิถีชีวิต ของชาวบ้าน...ชอบเวลา ที่เดินช้าๆ ไม่เร่งรีบ...
และ ก็ถึงเวลาแล้วหล่ะครับ...ที่พวกเรา จะล่ำลา เมืองเล็กๆ เมืองหนึ่ง ที่ชื่อว่า บั๊คห่า Bac Ha ที่ตั้งอยู่บนความสูง ประมาณ 950 เมตร จากระดับน้ำทะเล
มีโอกาส...หน้า  ผมจะมาเยือนใหม่ ให้ได้ครับ

พวกเรา...ทั้งหมดเติมน้ำมัน ก่อนออกจากเมืองบั๊คห่า Bac Ha เพื่อจะเดินทาไป Lao Cai - Sa Pa

ถ่ายรูปที่...หลักเขตแดนเวียดนาม-จีน...ที่เมือง Lao Cai
แม่น้ำ Honghe River คั่นแดนระหว่างเวียดนาม และ จีน

CVT 14