030560-031160

Author Topic: ประกาศแจ้ง กฎกติกา สำหรับการประกาศซื้อ - ขาย แลกเปลี่ยน สินค้า  (Read 8927 times)

Webmaster

• BMW bikersthailand
  • Administrator
  • Hero Member
  • ชอบกด Like+ 3
  • "Who lives see much. Who travels see more"
    • View Profile
    • BMWBIKERSTHAILAND.COM | Officia Website
  • BMW รุ่นที่ใช้ : Choinori
  • ปี: 1984

ประกาศแจ้ง กฎกติกา สำหรับการประกาศซื้อ - ขาย แลกเปลี่ยน สินค้า
1. สมาชิกที่ลงประกาศขายสินค้าต้องลงรูปสินค้าและราคา พร้อมเบอร์โทรที่สามารถติดต่อได้
2. ห้ามลงประกาศขายสินค้าที่ผิดกฏหมายทุกประเภท, อาวุธปืน, สิ่งเทียมอาวุธปืน, เครื่องกระสุน รวมไปถึงสินค้าที่ผิดศีลธรรมหรือขัดต่อวัฒนธรรมอันดีของไทย
3. ห้ามลงประกาศขายสินค้าที่นำเข้ามาโดยไม่เสียภาษีหรือหลบเลี่ยงการตรวจสอบจากเจ้าหน้าที่ รวมไปถึงการนำเข้าแบบไม่ถูกต้องตามกฏหมาย
4. ห้ามลงประกาศโฆษณาหาเงินทางเน็ต, ธุรกิจขายตรง, รับสมัครสมาชิก หรือ โฆษณาชวนเชื่อทุกประเภท
5. ห้ามผู้ขายลงประกาศสินค้าซ้ำเกินกว่า 1 กระทู้ ผู้ขายแต่ละท่านโปรดตั้งประกาศขายสินค้ารวมกันในกระทู้เดียวเพื่อการใช้งานที่ไม่เป็นการเอาเปรียบสมาชิกท่านอื่น
6. ให้แจ้งลบประกาศสินค้าของท่านหากได้จำหน่ายสินค้าไปแล้ว กับทาง Staff Team ทุกครั้ง เพื่อสามารถลงประกาศใหม่ได้

**** หากพบว่ายังมีการปฏิบัติผิดกฏระเบียบการใช้งาน จะทำการแบนสมาชิกท่านนั้นเป็นเวลา 3 วันเพื่อเป็นการตักเตือนในเบื้องต้น และหากยังไม่ปฏิบัติตามกฎ สมาชิกท่านนั้นจะถูกแบนออกจากระบบเป็นการถาวร

การลบประกาศสินค้า
1. ประกาศสินค้าจะถูกลบทิ้งทั้งหมดในทุก ๆ เดือน หรือ สมาชิกความแจ้งความคืบหน้าของรายการขายสินค้านั้น
2. ประกาศสินค้าที่มีการใช้คำไม่สุภาพ หรือ การเขียนข้อความในเชิงเสียดสี, ว่ากล่าว, ให้ร้าย ต่อผู้จำหน่ายรายอื่น
3. ประกาศสินค้าที่มีลักษณะผิดปกติ เช่น มีการใช้ IP ซ้ำซ้อนกันในหลาย Login, หน้าม้า, กองเชียร์จัดตั้ง ผู้ดูแลจะใช้สิทธิ์ขาดในการเข้าไปตรวจสอบประวัติการโพสต์และติดตาม IP ของสมาชิกนั้นๆ หากพบการกระทำจริงจะทำการแบนสถานะสมาชิก และลบกระทู้ที่เกี่ยวข้องของสมาชิกท่านนั้นโดยทันทีและทั้งหมด

**** ดุลยพินิจในการลบประกาศใดๆถือเป็นสิทธิ์ขาดของผู้ดูแลบอร์ด หากพบการไม่ปฏิบัติตามข้อกำหนดใด ๆ เกิดขึ้น

ข้อแนะนำในการใช้งาน
1. ควรเช็คประวัติการซื้อขาย ของผู้ขายรายนั้นๆ โดยลองค้นหา ชื่อ เลขที่บัญชี ที่อยู่ ก่อนซื้อขายทุกครั้ง ผู้ขายที่ไร้ตัวตน ขนาด google ยังหาไม่เจอ อย่าได้เสี่ยงทำการค้าด้วย
2. ควรขอหลักฐานในการซื้อขายไว้บ้าง เพื่อตรวจสอบที่มาของผู้ที่ต้องการจะขาย เช่น สำเนาบัตรประชาชน สัญญาซื้อขาย ใบเสร็จ ไว้เพื่อใช้ในการติดตาม และตรวจสอบในกรณีที่สินค้ามีปัญหาในภายหลัง
3. สินค้าใด ๆ หากผู้ขายลงแต่เลขบัญชี แต่ไม่ลงชื่อ ที่อยู่ หรือเบอร์โทรศัพท์ที่ติดต่อได้ หรือสิ่งแสดงตัวตน ห้ามโอนเงินก่อนเด็ดขาด
4. จงอย่าเชื่อคำพูดที่ว่า รีบโอนเงินมา จะรีบไปส่งให้เลย เอาตอนนี้เดี๋ยวลดให้พิเศษ
5. จงอย่าเห็นแก่ราคาสินค้าที่ถูกจนเกินไป จนรีบตัดสินใจ หากมีผู้ที่แจ้งขายสินค้า ที่ราคาถูกมากเป็นพิเศษและพยายามเร่งรัด กรุณาแจ้งผู้ดูแลบอร์ดเพื่อช่วยตรวจสอบสถานะ

**** ห้องซื้อขาย  เป็นเพียงผู้ให้บริการตลาดซื้อ-ขายสินค้าเท่านั้น ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับสินค้าหรือบริการที่ลงประกาศใดๆ ผู้ซื้อต้องใช้วิจารณญาณในการเลือกซื้อสินค้าด้วยตัวเอง เบื้องต้นทางผู้ดูแลจะทำการแจ้งเตือนหากพบกระทู้ที่ไม่เหมาะสม หรือทำผิดกฎดังกล่าวข้างต้น และทำการลบกระทู้นั้น ๆ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ และขอขอบคุณทุกท่านที่ร่วมสนับสนุนเว็ป
BMWBIKERSTHAILAND.COM

« Last Edit: October 04, 2012, 03:36:56 PM by Webmaster »

HS9LQM

• รักเธอ..ประเทศไทย
  • ชอบกด Like+ 31
  • คนอุบล คนอิสาน
    • Hatyai Faster Team
  • BMW รุ่นที่ใช้ : R25/3
  • BMW รุ่นที่ใช้: R1150GSA
  • ปี: 1956
  • ปี: 2002
ขอเพิ่มเติมนะครับ

- สินค้าที่ไม่เกี่ยวข้องกับมอเตอร์ไซค์ หรือชุดขับขี่ จะพิจารณาเป็นรายการ ๆ ไป หากไม่เกี่ยวโดยสิ้นเชิงจะพิจารณาลบเลยโดยไม่แจ้งล่วงหน้า
- การอัพสินค้าสามารถทำได้สัปดาห์ละ 1 ครั้ง หากพบว่าผิดเงื่อนไขจนทำให้เกิดการชิงตำแหน่งลำดับของกระทู้ อาจจะพิจารณาลบเลยโดยไม่แจ้งล่วงหน้า

mayabusa

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ 1
  • BMW รุ่นที่ใช้ : R1150GS
  • ปี: -

a3chiangrai

• Guest
ขอโทษครับ ตอนแรกเข้าใจว่าการอัพโดยไม่มีข้อมูลใหม่ไม่สามารถทำได้ แต่หากมีข้อมูลใหม่หรือเพื่อแจ้งแก่สมาชิก ให้ทราบข้อมูลเพื่อให้ทันการ ที่พอจะทำได้ ต้องขอโทษจริงๆครับ ต่อไปจะระวังให้มากครับ

HS9LQM

ขอโทษครับ ตอนแรกเข้าใจว่าการอัพโดยไม่มีข้อมูลใหม่ไม่สามารถทำได้ แต่หากมีข้อมูลใหม่หรือเพื่อแจ้งแก่สมาชิก ให้ทราบข้อมูลเพื่อให้ทันการ ที่พอจะทำได้ ต้องขอโทษจริงๆครับ ต่อไปจะระวังให้มากครับ

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ  ถ้าหากมีข้อมูลใหม่ ที่เป็นการตอบคำถาม แจ้งการส่งสินค้า หรือแจ้งตอบรับ เปลี่ยนแปลงเงื่อนไข ฯลฯ สามารถทำได้ครับ   แต่กรณีที่ทางเรามีคำเตือนอีกรอบสำหรับกระทู้ "ชวนเที่ยวทริป เต๋อชิง แชงกรีล่า 15-27 ตุลาคม 2557" นั้น  เพราะไม่ใช่การอัพเดทข้อมูลครับ  เป็นเพียงการโฆษณาซ้ำเฉย ๆ  ... เราไม่มีเจตนาจะจุกจิกนะครับ  แต่เพื่อสังคมที่น่าอยู่และเป็นระเบียบมากขึ้น ก็จำเป็นต้องมีการจัดระเบียบ   ไม่เช่นนั้น แต่ละท่านก็จะไม่ต้องทำอะไร วัน ๆ จ้องจะมาอัพกระทู้แข่งกัน   อัพเช้า บ่ายก็ตกแล้ว พรุ่งนี้มาอัพใหม่ ไม่กี่นาทีก็ตก   ก็เพราะอัพกันทุกวัน บางท่านต้องอัพถึงสองครั้ง มันเป็นภาระของท่าน ๆ ซะเองนั่นแหละครับ  ถ้าจะมองในแง่ดี  กระทู้ที่นิ่ง ๆ   เคลื่อนไหวสัปดาห์ละครั้ง ยังจะสิบค้นง่ายกว่านะครับ ... หากทำให้รู้สึกอึดอัด ไม่สบายใจ ก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ  ... ต้องเรียนว่า เราต้องจัดระเบียบตามความจำเป็นครับ

............. สาเหตุที่ต้องเตือนซ้ำ (ไม่ใช่การอัพเดทข้อมูลครับ เป็นเพียงการโฆษณาซ้ำ ไม่ถึงสัปดาห์) ..............

Re: ***ชวนเที่ยวทริป เต๋อชิง แชงกรีล่า 15-27 ตุลาคม 2557
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 10:59:52 PM »
อ้างถึงแก้ไขลบทิ้งแยกหัวข้อ
เราจะปิดรับวันสุดท้าย ที่ 12 กย.นี้ครับ ท่านใดสนใจติดต่อมาได้นะครับ ทริปแห่งความทรงจำ

----------------------------------------------

Re: ***ชวนเที่ยวทริป เต๋อชิง แชงกรีล่า 15-27 ตุลาคม 2557
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 09:05:35 PM »
ความสวยงามช่วงเดือนตุลาคม
เครดิตภาพจากโอเชียนสไมล์ทัวร์

-----------------------------------------------

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 07:46:08 AM »
 :) :) มีเวลาอีกแค่หนึ่งอาทิตย์นะครับ สำหรับทริปแห่งความทรงจำ สนใจติดต่อด่วนที่ 0816030769 line id:a3a1bike

-----------------------------------------------

OH.....

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ 0
  • BMW รุ่นที่ใช้ : NONE
  • ปี: NONE
ขอสอบถามครับ ผมโดนลบกระทู้ที่ประกาศขายสินค้าไว้ อาจเป็นเพราะผม Update มาเกินไป และผมจะขอแก้ตัวลงประกาศใหม่อีกรอบและจะทำตามกฎ สามารถลงประกาศใหม่ได้หรือไม่ครับ

HS9LQM

ขอสอบถามครับ ผมโดนลบกระทู้ที่ประกาศขายสินค้าไว้ อาจเป็นเพราะผม Update มาเกินไป และผมจะขอแก้ตัวลงประกาศใหม่อีกรอบและจะทำตามกฎ สามารถลงประกาศใหม่ได้หรือไม่ครับ

สามารถลงใหม่ได้เลยครับ .. ตอนนี้ยังมีผู้ค้าหลายรายที่เพิกเฉยต่อกติกาของทางเว็บ และการดำเนินการของผู้ดูแลระบบ มีทั้งยังอัพเดทก่อนเวลา หรือแม้ทั่งพยายามใช้เทคนิคลบการอัพเดทล่าสุดออกเพื่อตบตาระบบการตรวจสอบ(ถือว่าทั้งโกงและเสียมารยาทอย่างร้ายแรง) ซึ่งทางผู้ดูแลก็ได้จับตาเป็นพิเศษอยู่หลายราย  หากไม่มีการปรับปรุงตัวก็จะพิจารณาแบนชื่อผู้ใช้ และแบนไอพี ในลำดับต่อไป .. สังคมที่นี่จะน่าอยู่หากทุกท่านร่วมมือกันดูแลสังคม และอยู่ร่วมกันอย่างเป็นระเบียบ .. เรายินดีต้อนรับ และให้บริการสุภาพชนทุกท่านครับ

bomb-kung

• Newbie
  • *

HS9LQM

กระทู้หายทำไงครับผม

กระทู้หายแสดงว่าผิดเงือนไขข้อใดข้อหนึ่งครับ ส่วนมากจะเป็นการอัพเดทก่อนครบสัปดาห์  สินค้าไม่มีรูปภาพหรือรายละเอียดการติดต่อ ...  ถือเป็นการเตือนแล้วกันนะครับ ... สามารถลงขายใหม่ได้ครับ และอย่าพยายามผิดเงื่อนไขของทางเว็บอีก(อ่านดูกติกาจากด้านบนอีกครั้ง) เพราะถ้าหากผิดบ่อย ๆ จะถือว่าไม่เคารพกติกาสังคม  อาจจะโดนแบนได้ครับ

กรณีนี้ถ้าคิดว่าแบนผู้ใช้ไม่เห็นเป็นไร สมัครใหม่ก็ได้ ถือว่าเป็นความคิดที่ไม่ฉลาดเลยครับ เพราะอย่างน้อยที่สุดทุกคนก็รู้ว่าใครเป็นใคร เจ้าไหนขายอะไร  มันจะเสียชื่อเสียงของตัวเองเปล่า ๆ   

ในส่วนที่ใช้เทคนิกแกมโกงหลายวิธีเพื่ออัพกระทู้  หรือแม้แต่การใช้ทีมงานหน้าม้าช่วยผลัดเปลี่ยนกันอัพ อันนี้เราก็สอดส่องอยู่ครับไม่ได้หลุดลอดสายตา  แต่อยากจะเตือนว่าไม่น่าทำในสิ่งที่ไม่น่ารักเลยนะครับ  เราทุกคนอยากอยู่ในสังคมร่วมกันอย่างมีความสุข  ขอให้ทุกคนเคารพกติกาสังคม ให้เกียรติกัน เราก็อยู่กันได้ไม่มีปัญหา

ในส่วนที่เป็นการมาขายยาลดความอ้วน  งานพาร์ทไทม์  การพนันฟุตบอล  ดอกไม้จันทน์  เครื่องมือโรงงาน  ไพ่ยิบซี ฯลฯ  .... ที่ไม่เกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์อันนี้ไม่ต้องถามถึงก็ได้นะครับ  เพราะยังไงก็โดยลบและแบนอยู่แล้วครับ

ทางทีมงานผู้ดูแลระบบต้องขออภัยหากทำให้หลายท่านไม่ได้รับความสะดวกบ้าง  แต่ทั้งนี้ก็เพื่อให้เว็บไซต์ของเรามีระบบระเบียบมากขึ้น และจะได้เป็นสังคมที่น่าอยู่มากขึ้นครับ

emperor

• Newbie
  • *
ดีเลยครับ หลังๆเห็นพ่อค้ามาตั้งขายของทีจะเต็มหน้าเพจแล้ว  :)

HS9LQM

ดีเลยครับ หลังๆเห็นพ่อค้ามาตั้งขายของทีจะเต็มหน้าเพจแล้ว  :)

พยายามจัดระเบียบอยู่ครับ ขอบคุณครับ  :)  ระยะนี้อาจจะไม่ค่อยเป็นที่ถูกอกถูกใจคนค้าคนขายสักเท่าไหร่ .. แต่วัตถุประสงค์หลักของการทำเว็บไซต์ไม่ได้เกี่ยวกับการค้าการขายอะไรเลย  ตอนนี้กลายเป็นว่าเราต้องใช้บุคลากรเข้ามาดูแลการโพสต์ค้าขายเป็นหลักไปซะแล้ว

ohmohmdc

• Newbie
  • *
  • BMW รุ่นที่ใช้ : F800GS
  • ปี: 2015
ต้องขออภัย admin ด้วยครับ ไม่ได้อ่านกระทู้นี้โดยละเอียดทำให้โดนลบไปอัติโนมัติเมื่อวาน
ผมเลยขออนุญาตตั้งกระทู้ใหม่ และจะทำตามกติกามารยาทครับ ขอบพระคุณครับ

tolvlt

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ 1
  • BMW รุ่นที่ใช้ : GS1200
  • ปี: 2010
อ้อออออ มิน่า กระทู้หายไป ตั้งสองอันแยกกัน

เป็นรถผมเองนะ ไม่ได้เป็นพ่อค้า ต้องลงรวมกันไว้ในกระทู้เดียวใช่ป่ะครับ?

qbike

• Newbie
  • *
  • ชอบกด Like+ 7
ขอโทษนะครับ ทำไมกระทู้ของผมถึงโดนลบไปหล่ะครับ

Eric...(เอ็ก)

• Full Member
  • ชอบกด Like+ 3
  • BMW รุ่นที่ใช้ : R1200RT
  • BMW รุ่นที่ใช้: F800GT
  • ปี: 2008

หัวข้อที่เก่ามากๆ  และ/หรือ  ไม่มีการเคลื่อนไหวมาเป็นเวลานาน หัวข้อที่ตั้งแบบผิดกติกา ไม่ลงซื้อ ราคา เบอร์ติดต่อ รูป

รวมทั้งหัวข้อที่เปิดใหม่ด้วยโพล ผู้ดูแลจะพิจารณาลบออกเมื่อพบเห็นครับ